Shravan-श्रावण

श्रावण (Shravan) हे मराठीतील एक वैशिष्ट्यपूर्ण शब्द आहे. हा शब्द एक आषाढ महिन्याचा नाव आहे, ज्याची म्हणजे वृषभ आणि मिथुन राशी यांतील स्वामित्विक नक्षत्रे आहेत. आषाढ महिन्यातील पहिली मध्ये उद्भाव होतो आणि त्याचे शिक्षण वर्ष असतात. ह्या महिन्यामध्ये घडतो श्रावणी अमावस्या आणि श्रावणी शुभेच्छा विशेष तिथी. आषाढ महिन्यात श्रावण असलेली पहिली मध्ये हवे वर्षातील आठव्या महिन्याचे सार्थक आरंभ करते. Shravan-श्रावण

 हा महिना श्रद्धांजली पूर्ण करण्याचा आणि ईश्वराला आभार मानण्याचा अवसर आहे. श्रावण महिन्यात जनता म्हणजे वृक्षारोपण असे महत्त्वाचे कार्य करते. नगरांतर्गत आयोजित केलेल्या वृक्षारोपण कार्यक्रमांमध्ये जनता सयंत्रणाने वृक्ष लावते आणि त्यांची रक्षा करते. वृक्षारोपणाच्या कार्यक्रमांमध्ये वन्यजनपदार्थ व्यापारी जनतेने ज्येष्ठ वृद्धांसाठी वृक्षांचे वितरण केले. हे एक महत्त्वाचे कार्य आहे ज्यामुळे प्रकृतीची संतुष्टी आणि सुस्थिती आरोग्याची वाढ केली. श्रावण महिन्यात वर्षातील सर्वात महत्त्वाची पर्वणी जनताना आवडते आहे. अशा पर्वणींमध्ये श्रावणी अमावस्या व श्रावणी शुभेच्छा असे विशेष उत्सव साजरे केले जाते. Sehore wale Pradeep Mishra

श्रावणी अमावस्येला गगनग्रहण नावाच्या एक परंपरा आयोजित केली जाते. या दिवशी लोकांनी स्नान करून तुळशीचे माला, बिल्वपत्रे, कुशग्रस इत्यादी पूजेचे विशेष महत्त्व दिले जाते. श्रावणी शुभेच्छा ह्या तिथीला सभोवती गुरुपुर्णिमा विशेषतः महत्त्वाच्या असते. ही पर्वणी म्हणजे शिक्षण, आदर्श, शिक्षा आणि धर्माचे प्रतीक. वर्षभरातील सर्व शिक्षक, आदर्श गुरु आणि शिष्यांचे प्रमाण विचारण्यात आले जाते. Shravan-श्रावण

Also Read this-Shri Swami Samarth

श्रावणी शुभेच्छा एक सभोवती उत्सव आहे, ज्यामुळे मराठी माणसांची गुरु-शिष्य परंपरेची मान्यता आणि महत्त्वपूर्ण भावना स्पष्टपणे दर्शवते. श्रावण महिन्याच्या शेवटच्या दिवशी नाग पंचमी असे एक अन्य आठवडीय उत्सव आहे. ह्या दिवशी लोकांनी नागांना पूजा करून त्यांचे आशीर्वाद घेतले जाते. या उत्सवामध्ये लोकांनी सर्पराज विठोबा असे अनेक म्हणतात. नाग पंचमीचा उत्सव आषाढ आणि श्रावण महिन्यांत विशेषपणे घडतो आणि त्याला महत्त्व आहे. एक वैशिष्ट्यपूर्ण मराठी शब्द म्हणजे “श्रावण” (Shravan).

Also Read This- Shegaon che Gajanan Maharaj

ह्या शब्दाचा वापर धार्मिक, सांस्कृतिक आणि सामाजिक दृष्टीने केला जातो. श्रावण महिन्याच्या विविध पर्वणियांच्या साठी आणि मराठी सामुदायिक आयोजनांसाठी हा शब्द महत्त्वपूर्ण आहे. ह्याचा उपयोग केल्याने जनता श्रावण महिन्याच्या विविध उत्सवांच्या मान्यतेचा आणि भावनेचा व्यक्तिगत अनुभव करते.

2 thoughts on “Shravan-श्रावण”

Leave a Comment